oscar ออสการ์

เผยรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ (Oscar) ประจำปี 2020

Home / ข่าวบันเทิง / เผยรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ (Oscar) ประจำปี 2020

ประเด็นน่าสนใจ

  • เป็นอีกหนึ่งรางวัลภาพยนตร์ที่คนทั้งโลกจับตามอง สำหรับรางวัลออสการ์ (Oscar) ประจำปี 2020 ที่ได้เผยรายชื่อผู้เข้าชิงมาให้ทุกคนได้รับรู้

ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลกันไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วสำหรับรางวัลอันยิ่งใหญ่ในอุตสาหกรรมภาพยนตร์ระดับโลก อย่างรางวัลออสการ์ (Oscar) ประจำปี 2020 ซึ่งเป็นอีกปีที่บรรดาหนังและผู้เข้าชิงรางวัลต่างเป็นระดับแถวหน้าของวงการภาพยนตร์ และมีรายชื่อม้ามืดบางรายโผล่เข้ามาสร้างสีสันให้กับการเข้าชิงในครั้ง เรามาดูกันว่ามีใครกันบ้าง

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Ford v Ferrari
  • The Irishman
  • Jojo Rabbit
  • Joker
  • Little Women 
  • Marriage Story 
  • 1917
  • Once Upon a Time in Hollywood
  • Parasite

ผู้กำกับยอดเยี่ยม

  • Bong Joon-ho – Parasite
  • Sam Mendes – 1917
  • Todd Phillips – Joker
  • Martin Scorsese – The Irishman
  • Quentin Tarantino – Once Upon a Time in Hollywood

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • Cynthia Erivo – Harriet 
  • Scarlett Johansson – Marriage Story 
  • Saoirse Ronan – Little Women 
  • Charlize Theron – Bombshell 
  • Renee Zellweger – Judy 

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • Antonio Banderas – Pain and Glory 
  • Leonardo DiCaprio – Once Upon a Time in Hollywood 
  • Adam Driver – Marriage Story 
  • Joaquin Phoenix – Joker 
  • Jonathan Pryce – The Two Popes 

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

  • Knives Out 
  • Marriage Story 
  • 1917 
  • Once Upon a Time in Hollywood 
  • Parasite 

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • Kathy Bates – Richard Jewell 
  • Laura Dern – Marriage Story 
  • Scarlett Johansson – Jojo Rabbit 
  • Florence Pugh – Little Women 
  • Margot Robbie – Bombshell 

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • Tom Hanks – A Beautiful Day in the Neighborhood 
  • Anthony Hopkins – The Two Popes 
  • Al Pacino – The Irishman 
  • Joe Pesci – The Irishman 
  • Brad Pitt – Once Upon a Time in Hollywood 

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

  • The Irishman 
  • Jojo Rabbit 
  • Little Women 
  • The Two Popes 
  • Joker 

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

  • Les Misérables (France)  
  • Honeyland (North Macedonia)
  • Corpus Christi (Poland)
  • Parasite (South Korea)
  • Pain and Glory (Spain)

สารคดียอดเยี่ยม

  • American Factory 
  • The Cave 
  • The Edge of Democracy 
  • For Sama 
  • Honeyland 

แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม

  • How to Train Your Dragon: The Hidden World 
  • I Lost My Body 
  • Klaus 
  • Missing Link 
  • Toy Story 4 

ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม

  • The Irishman 
  • Jojo Rabbit 
  • 1917 
  • Once Upon a Time in Hollywood 
  • Parasite 

กำกับภาพยอดเยี่ยม

  • 1917 
  • The Irishman
  • Once Upon a Time in Hollywood 
  • The Lighthouse 
  • Joker 

ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Joker – Hildur Guðnadóttir
  • Little Women – Alexandre Desplat
  • Marriage Story – Randy Newman
  • 1917 – Thomas Newman
  • Star Wars: The Rise of Skywalker – John Williams

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • “I Can’t Let You Throw Yourself Away” from Toy Story 4 
  • “(I’m Gonna) Love Me Again” from Rocketman 
  • “I’m Standing with You” from Breakthrough 
  • “Into the Unknown” from Frozen II 
  • “Stand Up” from Harriet 

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

  • Once Upon a Time in Hollywood 
  • Little Women 
  • Joker 
  • The Irishman 
  • Jojo Rabbit 

ลำดับภาพยอดเยี่ยม

  • The Irishman 
  • Ford v Ferrari 
  • Parasite 
  • Jojo Rabbit 
  • Joker 

แต่งหน้าและออกแบบทรงผมยอดเยี่ยม

  • Bombshell 
  • Joker 
  • Judy 
  • Maleficent: Mistress of Evil 
  • 1917 

ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม

  • Ford v Ferrari – Donald Sylvester
  • Joker – Alan Robert Murray
  • 1917 – Oliver Tarney and Rachael Tate
  • Once Upon a Time in Hollywood – Wylie Stateman
  • Star Wars: The Rise of Skywalker – Matthew Wood and David Acord

มิกซ์เสียงยอดเยี่ยม

  • Ad Astra 
  • Ford v Ferrari 
  • Joker 
  • 1917 
  • Once Upon a Time in Hollywood 

เทคนิคพิเศษด้านภาพยอดเยี่ยม

  • Avengers: Endgame 
  • The Irishman
  • The Lion King 
  • Star Wars: The Rise of Skywalker 
  • 1917 

แอนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • Dcera (Daughter) 
  • Hair Love 
  • Kitbull 
  • Memorable 
  • Sister 

สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • In the Absence
  • Learning to Skateboard in a Warzone (If You’re a Girl)
  • Life Overtakes Me
  • St. Louis Superman
  • Walk Run Cha-Cha

ภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • Brotherhood 
  • Nefta Football Club 
  • The Neighbor’s Window 
  • Saira 
  • A Sister 

ขอบคุณภาพประกอบจาก imdb